Google Trang trình bày

Năng suất

Google Trang trình bày icon

Ảnh chụp màn hình

Google Trang trình bày screenshot
Google Trang trình bày screenshot
Google Trang trình bày screenshot
Google Trang trình bày screenshot
Google Trang trình bày screenshot
Google Trang trình bày screenshot
Google Trang trình bày screenshot
Google Trang trình bày screenshot

Chi tiết

Đánh giá
1.07K đánh giá
Phiên bản
Thay đổi tùy theo thiết bị
Nhà phát triển
Google LLC

Đánh giá bởi Norviv

Khi phải làm một bộ slide gấp, điều khó nhất với mình thường không phải là chọn màu đẹp mà là giữ nội dung, hình ảnh và ý kiến của mọi người ở cùng một chỗ. Google Trang trình bày hợp với kiểu công việc đó: đây là ứng dụng năng suất của Google LLC, miễn phí, có mặt trên Android và iOS, và có thể dùng để soạn cũng như chỉnh sửa bài trình bày khi cần. Mình xem nó như một bàn làm việc chung hơn là công cụ thiết kế chuyên nghiệp; hiểu đúng vai trò ấy thì sẽ dễ tận dụng hơn.

Bắt đầu từ một bản nháp còn dang dở

Một tình huống mình thấy ứng dụng này hữu ích là buổi sáng nhận yêu cầu trình bày kế hoạch vào cuối ngày. Mình có thể tạo bộ slide mới, chọn mẫu gần với mục đích sử dụng, rồi dựng trước mạch nội dung: vấn đề, phương án, dữ liệu cần xem và quyết định cần đưa ra. Làm theo thứ tự ấy giúp mình tránh sa vào chỉnh màu khi thông điệp chính còn chưa rõ.

Nếu đang có tài liệu hoặc bảng tính trong hệ sinh thái Google, mình thường mở chúng để lấy phần thông tin cần thiết thay vì gõ lại toàn bộ. Tuy vậy, nội dung đưa vào slide vẫn cần được biên tập: bảng dài thường khó đọc khi chiếu, còn văn bản nguyên khối khiến người nghe phải tự tìm ý chính. Mình chọn vài con số hoặc kết luận quan trọng, rồi để phần giải thích chi tiết ở tài liệu riêng.

Trên điện thoại, việc chỉnh một tiêu đề, sửa lỗi chính tả hay bổ sung ý cho slide đang làm dở khá thuận tiện. Nhưng mình không chọn màn hình nhỏ để căn chỉnh cả bộ bài trình bày. Khi có nhiều thành phần gần nhau, thao tác chạm dễ chọn nhầm đối tượng; vì thế mình dùng điện thoại để xử lý việc gấp và dành phần rà soát bố cục cho màn hình rộng hơn.

Đi từ ý tưởng đến bản có thể trình bày

Trong lúc dựng nội dung, mình cố giữ mỗi slide tập trung vào một ý. Mẫu có sẵn giúp khởi động nhanh, nhưng không nên xem mẫu là lời giải cho mọi bố cục: một trang có nhiều bảng số liệu hoặc ảnh cần chú thích có thể phải sắp xếp lại để dễ theo dõi. Mình thường thống nhất kiểu tiêu đề và cách dùng màu trước, sau đó mới thêm hình ảnh, video hay các chi tiết trang trí cần thiết.

Một mẹo thực tế là dùng ghi chú của người thuyết trình cho phần diễn giải, thay vì nhồi lời thoại vào phần người xem nhìn thấy. Khi sửa, mình cũng kiểm tra slide ở chế độ trình chiếu để phát hiện chữ quá nhỏ, tương phản kém hoặc một trang trông ổn trên màn hình chỉnh sửa nhưng khó đọc từ xa. Đây là bước dễ bị bỏ qua nếu chỉ chăm chú hoàn thiện nội dung.

Một thế giới thiết kế trực tuyến

Ngay khi mở Google Trang trình bày, bạn sẽ thấy một giao diện thân thiện, dễ sử dụng. Ứng dụng này chạy trực tuyến, nghĩa là bạn không cần phải lo lắng về việc tải phần mềm nặng nề về máy tính. Chỉ cần một tài khoản Google là bạn đã có thể bắt đầu thiết kế bài thuyết trình của mình.

Bài viết dành riêng cho bạn

Điểm ấn tượng đầu tiên là sự linh hoạt trong việc chọn lựa mẫu thiết kế. Google cung cấp rất nhiều mẫu có sẵn, từ những thiết kế đơn giản đến những mẫu phức tạp, phù hợp cho từng loại hình thuyết trình khác nhau. Bạn có thể tùy chỉnh font chữ, màu sắc, và thậm chí là chèn hình ảnh hay video một cách dễ dàng.

Hợp tác nhóm dễ dàng

Một trong những điểm mạnh của Google Trang trình bày chính là khả năng hợp tác nhóm. Bạn có thể chia sẻ bài thuyết trình với đồng nghiệp, cho phép họ chỉnh sửa hoặc chỉ xem. Tính năng này thực sự hữu ích khi bạn làm việc trong một dự án nhóm, giúp mọi người cập nhật và chỉnh sửa nội dung một cách đồng bộ.

Không còn cảnh gửi qua email rồi lại phải chỉnh sửa từng chút một. Mọi thay đổi được lưu lại ngay lập tức, và bạn có thể theo dõi ai đã chỉnh sửa gì. Điều này không chỉ tiết kiệm thời gian mà còn giảm thiểu rủi ro sai sót.

Tích hợp hoàn hảo với các dịch vụ khác của Google

Một điểm cộng lớn khác là ứng dụng tích hợp với các dịch vụ khác của Google như Google Drive, Google Docs và Google Sheets. Chỉ cần một cú nhấp chuột, bạn có thể thêm dữ liệu từ bảng tính hoặc tài liệu văn bản vào bài thuyết trình của mình.

Điều này có nghĩa là bạn có thể dễ dàng tạo một bài thuyết trình hoàn chỉnh, chứa đựng tất cả thông tin cần thiết mà không phải chuyển đổi qua lại giữa các ứng dụng khác nhau. Mọi thứ đều nằm trong một hệ sinh thái, giúp công việc của bạn trở nên mượt mà hơn bao giờ hết.

Khả năng trình bày linh hoạt

Khi đến lúc phải trình bày, Google Trang trình bày cũng không làm bạn thất vọng. Bạn có thể trình chiếu trực tiếp từ trình duyệt mà không cần phải tải xuống hay cài đặt thêm bất kỳ phần mềm nào. Điều này thực sự tiện lợi khi bạn cần thuyết trình ở bất kỳ đâu, chỉ cần một chiếc máy tính có kết nối internet là đủ.

Ngoài ra, Google Trang trình bày còn cho phép bạn ghi chú trực tiếp trên slide, giúp bạn theo sát nội dung thuyết trình mà không bị lạc lối. Bạn cũng có thể điều chỉnh độ phân giải, kích thước màn hình để phù hợp với điều kiện phòng họp.

Chia việc mà không biến slide thành cuộc tranh luận

Khi giao cho nhóm cùng sửa, mình thường phân công theo phần thay vì để tất cả mọi người chỉnh cùng một slide. Chẳng hạn, một người rà nội dung, người khác kiểm tra số liệu, còn mình giữ bố cục chung. Quy ước nhỏ này giảm nguy cơ các thay đổi trái hướng và giúp người tổng hợp biết phần nào đã sẵn sàng.

Trước khi gửi bản cho người khác xem, mình kiểm tra quyền chia sẻ và chọn đúng mức truy cập: chỉ xem khi cần góp ý, hoặc chỉnh sửa khi thực sự muốn họ thay đổi nội dung. Với một bản dùng để trình bày trước khách hàng hay lớp học, mình cũng tránh gửi quyền chỉnh sửa rộng hơn mức cần thiết. Cộng tác trực tiếp tiện hơn nhiều phiên bản qua email, nhưng vẫn cần một người chịu trách nhiệm chốt nội dung.

Nếu nhận được nhiều góp ý, mình không chấp nhận mọi thay đổi theo phản xạ. Mình đọc lại mạch bài sau mỗi lượt sửa và kiểm tra xem các slide còn hỗ trợ cùng một thông điệp hay không. Việc theo dõi chỉnh sửa hữu ích để hiểu điều gì đã thay đổi, nhưng không thay thế được bước biên tập cuối; công cụ có thể ghi nhận hoạt động, còn quyết định nội dung vẫn là việc của nhóm.

Chuẩn bị đường lui trước buổi trình bày

Mình không mặc định rằng kết nối mạng ở nơi trình bày sẽ luôn ổn định. Nếu biết trước có thể gặp tình huống mạng yếu, mình chuẩn bị phương án dự phòng phù hợp với thiết bị và cách tổ chức buổi họp, đồng thời kiểm tra bộ slide trên chính màn hình sẽ dùng nếu có thể. Đây là thói quen quan trọng hơn việc thêm hiệu ứng: một bài trình bày rõ ràng nhưng mở được đúng lúc đáng giá hơn một bộ slide cầu kỳ bị gián đoạn.

Trước khi bắt đầu, mình rà lại thứ tự slide, ghi chú cần thiết và những nội dung có thể gây khó đọc khi chiếu. Nếu bài có video hoặc hình ảnh quan trọng, mình kiểm tra chúng trong bối cảnh trình chiếu chứ không chỉ ở chế độ chỉnh sửa. Những bước này giúp phát hiện lỗi thực tế như bố cục bị chật hoặc người thuyết trình phải tìm lại ý giữa chừng.

Về lựa chọn thay thế, mình thấy Google Trang trình bày phù hợp khi ưu tiên chia sẻ, cùng sửa và làm việc gắn với Drive, Docs, Sheets. Với người cần kiểm soát thiết kế sâu, hiệu ứng phức tạp hoặc tinh chỉnh từng chi tiết đồ họa, một ứng dụng trình chiếu chuyên về thiết kế trên máy tính có thể hợp hơn. Còn nếu mục tiêu chỉ là gửi một bản tài liệu để đọc, tài liệu văn bản thường dễ tiếp nhận hơn việc ép mọi thứ vào slide.

Ai sẽ thấy hợp, và khi nào nên chọn cách khác

Mình sẽ giới thiệu ứng dụng này cho sinh viên làm bài nhóm, giáo viên cần cập nhật nội dung bài giảng, nhóm nhỏ phải cùng chuẩn bị đề xuất, hoặc bất kỳ ai thường sửa slide vào phút cuối trên nhiều thiết bị. Mức trung bình 4,7 sao từ khoảng 675 nghìn lượt đánh giá cùng hơn một tỷ lượt cài đặt cho thấy đây là lựa chọn được dùng rộng rãi; ứng dụng miễn phí và phù hợp với người từ 3 tuổi trở lên. Những con số ấy nói lên độ phổ biến, nhưng không có nghĩa nó tự động phù hợp với mọi quy trình.

Ngược lại, mình sẽ cân nhắc công cụ khác nếu công việc phụ thuộc vào thiết kế thương hiệu rất chặt, hiệu ứng chuyển động phức tạp, hoặc quy trình cần kiểm soát chi li từng thành phần. Làm trên điện thoại cũng không lý tưởng cho một bài nhiều bảng, nhiều ảnh cần căn thẳng hàng. Và nếu nhóm không quen làm việc trong hệ sinh thái Google, việc chia sẻ tài liệu và thống nhất cách cộng tác có thể tạo thêm bước làm quen ban đầu.

Ứng dụng được phát hành ngày 25 tháng 6 năm 2014, nhưng điều mình quan tâm hơn tuổi đời là cách nó giải quyết việc thường ngày: mở bản đang làm, sửa một điểm, để người khác xem và tiếp tục hoàn thiện. Điểm mạnh nằm ở sự liền mạch giữa các bước đó, không phải ở việc biến mọi slide thành một thiết kế độc đáo chỉ bằng vài thao tác.

Cuối cùng, nếu bạn đang tìm kiếm một ứng dụng thuyết trình đơn giản nhưng mạnh mẽ, đây là lựa chọn đáng cân nhắc. Với khả năng thiết kế linh hoạt, hợp tác nhóm dễ dàng, và tích hợp sâu với các dịch vụ khác của Google, ứng dụng này thực sự là trợ thủ đắc lực cho nhiều bài thuyết trình.

Mình khuyên bạn nên thử với một bài ngắn trước: dựng mạch nội dung, mời một người góp ý, rồi trình chiếu thử để tự thấy chỗ nào cần sửa. Nếu quy trình làm việc của bạn cần nhiều người cùng cập nhật hơn là hiệu ứng phức tạp, Google Trang trình bày có thể trở thành lựa chọn tiện dụng lâu dài. Còn nếu ưu tiên số một là thiết kế tinh xảo, hãy chọn công cụ phù hợp hơn thay vì cố ép ứng dụng này làm mọi việc.

Câu hỏi thường gặp

01

Google Trang trình bày là gì và có những tính năng nổi bật nào?

Google Trang trình bày là một ứng dụng tạo và chỉnh sửa bản trình bày trực tuyến, tương tự như Microsoft PowerPoint. Một số tính năng nổi bật bao gồm khả năng làm việc cộng tác theo thời gian thực, lưu tự động vào Google Drive, và tích hợp với các công cụ khác của Google như Google Tài liệu và Google Bảng tính.


02

Tôi có thể sử dụng Google Trang trình bày khi không có kết nối internet không?

Có, bạn có thể sử dụng Google Trang trình bày ngoại tuyến nếu bạn đã bật chế độ ngoại tuyến trong Google Drive. Khi không có kết nối internet, bạn có thể tiếp tục chỉnh sửa các bản trình bày đã có và các thay đổi sẽ được đồng bộ hóa tự động khi bạn kết nối lại với internet.


03

Google Trang trình bày có miễn phí không?

Google Trang trình bày là một ứng dụng miễn phí. Tuy nhiên, nếu bạn cần thêm dung lượng lưu trữ hoặc các tính năng nâng cao, bạn có thể cân nhắc sử dụng Google Workspace, một dịch vụ trả phí từ Google cung cấp nhiều công cụ và dung lượng lưu trữ hơn cho doanh nghiệp.


04

Làm thế nào để chia sẻ bản trình bày với người khác trong Google Trang trình bày?

Để chia sẻ bản trình bày, bạn chỉ cần nhấp vào nút 'Chia sẻ' ở góc trên bên phải của giao diện. Bạn có thể nhập địa chỉ email của người muốn chia sẻ và đặt quyền truy cập như 'Chỉ xem', 'Có thể bình luận', hoặc 'Có thể chỉnh sửa'. Điều này giúp kiểm soát ai có thể làm gì với bản trình bày của bạn.


05

Google Trang trình bày có hỗ trợ các định dạng tệp khác nhau không?

Có, Google Trang trình bày hỗ trợ nhập và xuất các định dạng tệp phổ biến như .pptx, .odp, và .pdf. Điều này giúp bạn dễ dàng làm việc với các tài liệu từ những phần mềm trình bày khác mà không gặp trở ngại về định dạng.

Google Trang trình bày

Google Trang trình bày

Năng suất

Ưu và nhược điểm

Ưu điểm

  • Giao diện trực quan
  • dễ sử dụng.
  • Tích hợp tốt với Google Drive.
  • Hỗ trợ làm việc nhóm hiệu quả.
  • Miễn phí và không cần cài đặt.
  • Có nhiều mẫu trình bày đẹp.

Nhược điểm

  • Cần kết nối internet để sử dụng.
  • Chưa hỗ trợ nhiều định dạng xuất file.
  • Tính năng hoạt hình còn hạn chế.
  • Không có nhiều phông chữ tùy chọn.
  • Khó chỉnh sửa trên thiết bị di động.

Trang web này cung cấp nội dung thông tin độc lập về các ứng dụng di động của bên thứ ba và không tham gia vào quá trình phát triển hoặc phân phối các ứng dụng đó. Tên, logo và nhãn hiệu của tất cả ứng dụng thuộc về chủ sở hữu tương ứng. Thông tin liên hệ của nhà phát triển, trang web và chính sách quyền riêng tư được hiển thị trên trang của từng ứng dụng chỉ nhằm mục đích tham khảo. Nếu có thắc mắc liên quan đến ứng dụng hoặc dữ liệu, vui lòng liên hệ với nhà phát triển chính thức qua [email protected], truy cập https://support.google.com/docs/?p=android_slides_help hoặc xem http://www.google.com/policies/privacy.

Mục khác trong danh mục này